NEOPARK CLUB
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK NEO PARK

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที

Go down 
3 posters
ผู้ตั้งข้อความ
zoowit
เพื่อนบ้านหน้าใหม่

ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที   ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที Icon_minitimeMon Jan 10, 2011 2:34 pm

เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ได้สองอาทิตย์ แต่ทำไมทุกครั้งที่ใช้ห้องส้วม ไม่ว่าจะเป็นชั้นบนหรือว่าชั้นล่าง จะต้องได้กลิ่นเหม็นออกมาจากถังเกลอะ จะว่าส้วมเต็มก็ดูไม่น่าเป็นไปได้เพราะก็เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ หรือมีการรั่วไหลอะไรตรงไหนก็ไม่รู้ วอนผู้มีประสบการณ์ที่เคยเจอเหตุการณ์เช่นนี้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
IronMan
เพื่อนบ้านคนสนิท
เพื่อนบ้านคนสนิท

ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที   ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที Icon_minitimeSat Jan 15, 2011 12:22 pm

1 เบี้องต้น ก็เปิดฝาถังส้วยเกรอะ แล้วเอาไฟฉายส่องดูว่ามันเต็มหรือเปล่า

2 ตรวจดูที่ชักโครกว่ามัน้ำรั่วไหล หรือเปล่า ถ้ามันน้ำรั่วอาจไม่เยอะ ทุกวันมันก็จะไปทำให้ถังส้วมเกรอะเต็ม
โดยอาจซื้อก้อนดับกลิ่น ใส่ในถึงน้ำที่โถส้วม ถ้ามีน้ำรั่วก็จะสังเกตสีของน้ำได้

3 หรือแจ้งโครงการมาตรวจสอบให้ แต่อาจรอนานหน่อย เพราะเห็นทุกท่าน ที่บ้านมีปัญหาแจ้งไป เป็นอาทิคย์
หรือเป็นเดือนถึงจะมาทำให้ มาบางคนและคอยไม่ไหวก็ต้องจ้างช่างมาทำเอง
engineer
เพื่อนบ้านทั่วไป
เพื่อนบ้านทั่วไป

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที   ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที Icon_minitimeSun Jan 16, 2011 7:50 pm

ดูระบบว่ามีท่อระบายอากาศหรือไม่ ถ้าไม่มีท่อระบายอากาศ ก็เป็นสาเหตุหนึ่งของการมีกลิ่นเวลากดซักโครก
zoowit

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที   ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที Icon_minitimeWed Feb 02, 2011 11:57 am

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากคุณ ironman และคุณ engineer ครับ
เรื่องที่แนะนำเกี่ยวกับท่อระบายอากาศนั้น ตรวจสอบแล้ว มีอยู่ปกติดีครับ และคิดว่าไม่ใช่สาเหตุของกลิ่นเหม็นทุกครั้งที่กดชักโครก

ตอนนี้ผมใช้วิธีแจ้งทางโครงการให้เข้ามาช่วยซ่อมให้อยู่ครับ เบอร์ call center 0894243500 และส่ง email ไปที่ [You must be registered and logged in to see this link.] ด้วย (ช่องทางนี้ตามเรื่องได้เร็วครับ) เบื้องต้นช่างสันนิษฐานว่าอาจจะเกิดจากเวลาที่กดชักโครกแล้วน้ำลงไปที่บ่อเกรอะแล้วจะมีน้ำล้นออกมาจากบ่อเกรอะไปที่บ่อพักร่วมกันกับท่อระบายน้ำทิ้งของห้องน้ำแล้วถึงค่อยไหลออกไปจากบ้านผ่านท่อระบายน้ำครับ ก็เลยคิดว่ากลิ่นอาจจะดันกลับเข้าบ้านที่บริเวณบ่อพักร่วมนี้ ช่างก็เลยเอาข้องอมาติดที่ท่อระบายน้ำทิ้งของห้องน้ำ(เป็นท่องอ 90 องศา หงายขึ้นเพื่อให้มีน้ำขังอยู่ ดักกันไม่ให้กลิ่นจาก ท่อของบ่อเกรอะของชักโครกที่เป็นระบบน้ำล้นดันกลิ่นเข้าไปภายในบ้านได้) แต่ปรากฎว่ายังคงมีกลิ่นเหม็นเข้าไปภายในบ้านอยู่ ผมได้แจ้งไปทางโครงการแล้ว กำลังนัดช่างให้เข้ามาตรวจแก้ไขใหม่อีกครั้ง วันอาทิตย์ Feb/06'11 นี้ ถ้าได้ผลเป็นอย่างไรแล้วจะกลับมา update อีกครั้งนะครับ

zoowit

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที   ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที Icon_minitimeFri Jul 29, 2011 11:18 am

zoowit พิมพ์ว่า:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากคุณ ironman และคุณ engineer ครับ
เรื่องที่แนะนำเกี่ยวกับท่อระบายอากาศนั้น ตรวจสอบแล้ว มีอยู่ปกติดีครับ และคิดว่าไม่ใช่สาเหตุของกลิ่นเหม็นทุกครั้งที่กดชักโครก

ตอนนี้ผมใช้วิธีแจ้งทางโครงการให้เข้ามาช่วยซ่อมให้อยู่ครับ เบอร์ call center 0894243500 และส่ง email ไปที่ [You must be registered and logged in to see this link.] ด้วย (ช่องทางนี้ตามเรื่องได้เร็วครับ) เบื้องต้นช่างสันนิษฐานว่าอาจจะเกิดจากเวลาที่กดชักโครกแล้วน้ำลงไปที่บ่อเกรอะแล้วจะมีน้ำล้นออกมาจากบ่อเกรอะไปที่บ่อพักร่วมกันกับท่อระบายน้ำทิ้งของห้องน้ำแล้วถึงค่อยไหลออกไปจากบ้านผ่านท่อระบายน้ำครับ ก็เลยคิดว่ากลิ่นอาจจะดันกลับเข้าบ้านที่บริเวณบ่อพักร่วมนี้ ช่างก็เลยเอาข้องอมาติดที่ท่อระบายน้ำทิ้งของห้องน้ำ(เป็นท่องอ 90 องศา หงายขึ้นเพื่อให้มีน้ำขังอยู่ ดักกันไม่ให้กลิ่นจาก ท่อของบ่อเกรอะของชักโครกที่เป็นระบบน้ำล้นดันกลิ่นเข้าไปภายในบ้านได้) แต่ปรากฎว่ายังคงมีกลิ่นเหม็นเข้าไปภายในบ้านอยู่ ผมได้แจ้งไปทางโครงการแล้ว กำลังนัดช่างให้เข้ามาตรวจแก้ไขใหม่อีกครั้ง วันอาทิตย์ Feb/06'11 นี้ ถ้าได้ผลเป็นอย่างไรแล้วจะกลับมา update อีกครั้งนะครับ

ช่างโครงการเข้าไปติดตั้งข้องอ ตรงปลายท่อน้ำทิ้งครับ ไม่มีกลิ่นเหม็นแล้ว ขอบคุณมากนะครับ

ใช้ส้วมแล้วมีกลิ่นเหม็นจัง(เหมือนส้วมเต็ม)ทั้งที่เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ ช่วยแนะนำที
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1